What is Insurance in Gujarati | વીમા વિશેની પાયાની ઉપયોગી માહિતી

What is Insurance in Gujarati | Loan information in Gujarati | Insurance Information | Insurance policy | Insurance company | insurance industry | Type of Insurance | વીમા વિશેની પાયાની ઉપયોગી માહિતી

 

Insurance વિશે દરેક વ્યક્તિ જાણે છે. સામાન્ય ધારણા તરીકે, વીમો એ એવી વસ્તુ છે જે તમને અથવા તમે જે વસ્તુઓનો વીમો લીધેલ હોય તેને ભારે નાણાકીય નુકસાનને ટકાવી રાખે છે. પરંતુ આમાં કોઈ એવી વસ્તુ માટેના કવર સિવાય ઘણું બધું છે જે તમને લાગે છે કે તે નુકસાન ઉઠાવવા માટે સક્ષમ છે. ચાલો આને વિગતવાર રીતે જોઈએ.

 

આ આર્ટીકલ દ્વારા What is Insurance, આપણે વીમો શું છે, શા માટે આપણને વીમાની જરૂર છે, વીમાના પ્રકાર, વીમો કેવી રીતે કામ કરે છે. આ બધી જ માહિતી તમને ગુજરાતી ભાષામાં ઉપયોગી માહિતી વિશે જાણવા મળશે.Insurance એ નાણાકીય ક્ષેત્રનો એક અભિન્ન ભાગ છે. ભારતના અર્થતંત્રમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. મૃત્યુદર, મિલકત અને જાનહાનિના જોખમો સામે રક્ષણ પુરુ પાડે છે. શહેરી અને ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં વ્યક્તિઓ અને સાહસો માટે સુરક્ષા પૂરી પાડે છે.

 
આ ઉપરાંત, વીમા ક્ષેત્ર બચતને પ્રોત્સાહિત કરે છે અને માળખાકીય વિકાસ અને રાષ્ટ્રના અન્ય લાંબા ગાળાના સગર્ભાવસ્થા પ્રોજેક્ટ માટે લાંબા ગાળાના ભંડોળ પૂરું પાડે છે. સતત આર્થિક પરિવર્તનને સમર્થન આપવા માટે ભારતમાં વીમાનો વિકાસ જરૂરી છે.

આર્ટીકલનું નામ What is Insurance in Gujarati
આર્ટીકલની પેટા માહિતી વીમો, તેના પ્રકાર અને તેની કાર્યપધ્ધતિ
આર્ટિકલની ભાષા ગુજરાતી અને અંગ્રેજી
આર્ટીકલનો ઉદ્દેશ વીમા વિશેની પાયાની ઉપયોગી માહિતી પુરી પાડવાનો હેતુ
વીમાના પ્રકાર જીવન વીમો અને સામાન્ય વીમો

 ટેકનિકલ દ્રષ્ટિએ, What is Insurance એ જોખમ વ્યવસ્થાપનનું એક સ્વરૂપ છે જેમાં વીમાધારક એકમ નાના નાણાકીય વળતરના બદલામાં સંભવિત નુકસાનની કિંમત અન્ય એન્ટિટીને સ્થાનાંતરિત કરે છે. આ વળતર પ્રીમિયમ તરીકે ઓળખાય છે. સરળ શબ્દોમાં કહીએ તો, ભવિષ્યમાં સંભવિત નુકસાનથી પોતાને સુરક્ષિત રાખવા માટે તે એક એન્ટિટીને એકસાથે રકમ ચૂકવવા જેવું છે. આમ, જ્યારે કોઈ કમનસીબીનો કિસ્સો હોય છે, ત્યારે વીમા કંપની તમને પરિસ્થિતિમાંથી પસાર થવામાં મદદ કરે છે.

વીમા પૉલિસી/યોજના એ વ્યક્તિ (પોલીસી ધારક) અને વીમા કંપની (પ્રદાતા) વચ્ચેનો સંપર્ક છે. કરાર હેઠળ, તમે વીમાદાતાને નિયમિત રકમ (પ્રીમિયમ તરીકે) ચૂકવો છો, અને જો કમનસીબ ઘટના પર વીમાની રકમ ઉભી થાય તો તેઓ તમને ચૂકવે છે, ઉદાહરણ તરીકે, જીવન વીમાધારકનું અકાળે મૃત્યુ, અકસ્માત અથવા મકાનને નુકસાન. ચાલો વીમો શું છે અને ભારતમાં ઉપલબ્ધ વીમાના વિવિધ લાભો, સુવિધાઓ અને પ્રકારો શું છે તે વિશે વધુ જાણીએ.

What is Insurance – શા માટે આપણને વીમાની જરૂર છે

દરેકના મનમાં આ પ્રશ્ન છે. શું મને ખરેખર રક્ષણની જરૂર છે? જીવન કેટલાક સારા, કેટલાક ખરાબ આશ્ચર્યથી ભરેલું છે. તમારે તમારા માટે આવનાર સૌથી ખરાબ સમય માટે તૈયાર રહેવાની જરૂર છે. તે તમને સલામતી અને શાંતિની ભાવના રાખવામાં મદદ કરે છે. 
તમને મદદની જરૂર પડી શકે તેવા ઘણા કારણો હોઈ શકે છે, જેમ કે ગંભીર માંદગી, કુદરતી આફત, પ્રિયજનોનું અણધાર્યું મૃત્યુ વગેરે. આવી પરિસ્થિતિઓમાં પર્યાપ્ત રીતે વીમો લેવાથી તમારી આર્થિક સ્થિતિમાં નોંધપાત્ર મદદ મળે છે. આમ, વ્યક્તિએ તેમની જરૂરિયાતો અનુસાર યોગ્ય પ્રકારનું રક્ષણ પસંદ કરવું જોઈએ.

Insurance ની શરતોના આધારે, વીમાદાતા પૉલિસીધારક/નોમિનીને કોઈ ઘટનાના કિસ્સામાં એકસાથે રકમ પ્રદાન કરે છે. ચોક્કસ પ્રકારની વીમા પૉલિસીની પસંદગી વ્યક્તિગત જરૂરિયાતો અને જીવનના લક્ષ્યોને આધારે કરવામાં આવે છે. વીમા પૉલિસીના વિવિધ ઘટકો છે, જેની દ્રઢ સમજણ તમારી જરૂરિયાતો માટે સૌથી યોગ્ય હોય તેવી યોજના પસંદ કરવામાં ઘણી મદદ કરે છે. 

દેશની 10 મુખ્ય ઈન્‍સોરન્‍સ કંપનીના નામ

Company Name Website Links
Life Insurance Corporation of India Click Here
ICICI Prudential Life Insurance Co Ltd Click Here
Bajaj Allianz Life Insurance Co Ltd Click Here
SBI Life Insurance Co Ltd Click Here
Reliance Life Insurance Co Ltd Click Here
HDFC Standard Life Insurance Co Ltd Click Here
Birla Sun Life Insurance Co Ltd Click Here
Max New York Life Insurance Co Ltd Click Here
Kotak Mahindra Old Mutual Life Insurance Ltd Click Here
Aviva Life Insurance Company India Ltd Click Here


Top 10 Life Insurance Companies in India

What is Insurance – વીમાના પ્રકાર

વીમાના મુખ્યત્વે બે પ્રકાર છે:

(1) Life Insurance (જીવન વીમો)

જીવન સુરક્ષા એ વીમાના પરંપરાગત સ્વરૂપોમાંનું એક છે, જે તમને અને તમારા પ્રિયજનોને અચાનક આફત અથવા આફતથી બચાવવા માટે રચાયેલ છે. તે શરૂઆતમાં પરિવારોની આવકને સુરક્ષિત રાખવા માટે બનાવવામાં આવ્યું હતું. પરંતુ ત્યારથી, તે માત્ર એક સુરક્ષા માપદંડમાંથી સંપત્તિ જાળવણી અથવા ટેક્સ પ્લાનિંગ માટેના વિકલ્પ તરીકે વિકસિત થયું છે. જીવન કવરની જરૂરિયાતની ગણતરી વિવિધ પરિબળો જેમ કે વ્યક્તિ પર નિર્ભર લોકોની સંખ્યા, વર્તમાન બચત, નાણાકીય લક્ષ્યો વગેરે પર કરવામાં આવે છે.

(2) General Insurance (સામાન્ય વીમો)

જીવન વીમા સિવાય કોઈપણ પ્રકારનું કવરેજ આ શ્રેણી હેઠળ આવે છે. આ વીમાના ઘણાં વિવિધ પ્રકારો છે જે તમારી જરૂરિયાતો અનુસાર તમારા જીવનના લગભગ દરેક પાસાને આવરી લે છે. જે નીચે મુજબ છે.(a) Health Insurance (આરોગ્ય વીમો)

(b) Vehicle Insurance (વાહન વીમો)

(c) Travel Insurance (યાત્રા વીમો)

(d) Home Insurance (ઘર વીમો)

(e) Corporate & Agriculture Insurance (વાણિજ્ય અને ખેતી વીમો)

 

What is Insurance – વીમો કેવી રીતે કામ કરે છે

ઉપર વ્યાખ્યાયિત કર્યા મુજબ, વીમા પૉલિસી એ કાનૂની કરાર છે જે પૉલિસીધારક અને વીમા કંપની બંનેને એકબીજા સાથે જોડે છે. તેમાં શરતો અથવા સંજોગોની તમામ વિગતો છે કે જેના હેઠળ વીમાધારક વ્યક્તિ અથવા પૉલિસી નોમિની વીમાદાતા પાસેથી વીમા લાભો મેળવે છે.

 
વીમો એ એક એવી પદ્ધતિ છે જેના દ્વારા તમે તમારી જાતને અને તમારા પ્રિયજનોને નાણાકીય કટોકટીનો સામનો કરવાથી બચાવી શકો છો. તમે તેના માટે વીમા પૉલિસી ખરીદો છો, જ્યારે વીમા કંપની તેમાં સામેલ જોખમ લે છે અને ચોક્કસ પ્રીમિયમ પર વીમા કવર ઑફર કરે છે.કોઈ પણ સંજોગોમાં, વીમાધારક અથવા નોમિની વીમાદાતા પાસે દાવો દાખલ કરી શકે છે. દાવાઓ માટેના મૂલ્યાંકનના માપદંડના આધારે, વીમાદાતા દાવાની અરજીની સમીક્ષા કરે છે અને દાવાનું સમાધાન કરે છે.

What is Insurance – Conclusion

તમારા માટે યોગ્ય કવર તમારી જરૂરિયાતો અને વર્તમાન નાણાકીય પરિસ્થિતિ દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે. તમારે તમારી પોલિસીમાં સમાવિષ્ટ ખર્ચાઓની સમીક્ષા કરવી જોઈએ અને ફરીથી તપાસ કરવી જોઈએ અને તમારા વર્તમાન નાણાકીય સ્વાસ્થ્ય પર તેની અસરનું મૂલ્યાંકન કરવું જોઈએ. તેમાં ઘણા બધા જો અને બટ્સ સામેલ છે પરંતુ કામના મૂળભૂત મૂળભૂત બાબતો તમામ પ્રકારના વીમા પર સ્થિર રહે છે.

 
તમે કયા પ્રકારનું જોખમ સુરક્ષા ખરીદી રહ્યા છો, તમે શા માટે ખરીદી રહ્યા છો અને કરારમાં શું આવરી લેવામાં આવ્યું છે તે વિશે તમારે સ્પષ્ટ હોવું જોઈએ. બંને પક્ષો માટે ‘અત્યંત સદ્ભાવના’થી કાર્ય કરવું તે પણ મહત્વપૂર્ણ છે જેથી વીમાની સમગ્ર પ્રક્રિયા સ્પષ્ટ અને ઓછી મુશ્કેલીકારક હોય. અને દરેક નાણાકીય ઉત્પાદનના કિસ્સામાં, તમે જે ઉત્પાદન ખરીદી રહ્યા છો તેના વિશે તમારે સારી રીતે વાકેફ અને માહિતગાર હોવા જોઈએ અને તમારા નાણાકીય સલાહકાર પાસેથી યોગ્ય સલાહ મેળવો.Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *